นิทรรศการการ์ตูนมังงะเงียบ Together for Peace (ร่วมกันเพื่อสันติภาพ) และกิจกรรมพิเศษ
สันติภาพหมายถึงสิ่งใดสำหรับคุณ? เมื่อคุณลองจินตนาการดูแล้วจะเห็นภาพอะไร รู้สึกอย่างไร นึกถึงเรื่องอะไร? สิ่งหนึ่งที่ใช้สื่อได้คือการ์ตูนเงียบ (silent manga) ซึ่งบอกเล่าเรื่องราวผ่านทางภาพวาดโดยปราศจากบทพูด ในนิทรรศการการ์ตูนมังงะเงียบ Together for Peace
คลังรวมผลงานออนไลน์ของนิทรรศการนี้จัดแสดงผลงาน 15 ชิ้นจาก 274 ชิ้นที่ศิลปินนักวาด 117 ประเทศส่งเข้าประกวดในการแข่งขัน SILENT MANGA AUDITION® (SMA) รอบที่ 13 ซึ่งจัดขึ้นในหัวข้อ Together for Peace (ร่วมกันเพื่อสันติภาพ) การประกวดนี้จัดขึ้นโดยบริษัท COAMIX ที่มีสำนักงานในกรุงโตเกียว ร่วมด้วยยูเนสโก กรุงเทพฯ สำนักงานเพื่อการศึกษาส่วนภูมิภาคเอเชียและแปซิฟิก
การ์ตูนมังงะเหล่านี้เป็นผลงานของศิลปินจากไทย มาเลเซีย อินโดนีเซีย แอลจีเรีย รัสเซีย อิตาลี ฝรั่งเศส สเปน และบราซิล ซึ่งสื่อเรื่องสันติภาพออกมาผ่านหลายหัวข้อ เช่น เด็กนอกระบบการศึกษา การเรียนรู้ตลอดชีวิต การต่อต้านการกลั่นแกล้งรังแก ความขัดแย้ง เยาวชน การเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกัน ผู้ลี้ภัย และประวัติศาสตร์ร่วม
ในวันศุกร์ที่ 14 พฤษภาคม จะมีการจัดกิจกรรมพิเศษออนไลน์ผ่านทาง Zoom กิจกรรมจะเริ่มต้นด้วยการฉายภาพยนตร์สั้นเรื่อง SKY SKY กำกับโดยคุณนนทรีย์ นิมิบุตร ผู้กำกับภาพยนตร์ชื่อดังชาวไทย ภาพยนตร์สั้นเรื่องนี้เป็นส่วนหนึ่งของ Angel Sign ซึ่งเป็นภาพยนตร์ปราศจากบทพูดสร้างขึ้นโดยร้อยเรียงเรื่องราวเข้าด้วยกันจากผลงานที่เคยชนะรางวัลของ SMA 5 เรื่อง
จากนั้น กิจกรรมจะเป็นการเสวนาในหัวข้อ “การ์ตูนมังงะเพื่อสังคม” ซึ่งจะมีผู้ร่วมเสวนาได้แก่ สะอาด นักวาดการ์ตูน, อรุณทิวา ผู้เขียนสตอรี่บอร์ดสำหรับการ์ตูน และคุณชนิศา ชงัดเวช อาจารย์ด้านการออกแบบนิเทศศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร โดยมี Vicmon นักวาดการ์ตูนเว็บคอมมิก เป็นผู้ดำเนินการเสวนา ผู้ร่วมกิจกรรมผู้โชคดีจะมีโอกาสลุ้นรางวัล อาทิ หนังสือรวมผลงานการ์ตูนมังงะเงียบ
วันและเวลา: วันศุกร์ที่ 14 พฤษภาคม 2564 เวลา 15.00 น. ถึง 17.20 น.
ท่านสามารถดูกำหนดการและประวัติของผู้พูดแต่ละท่านได้จากไฟล์แนบ
รูปแบบการจัดกิจกรรม: ออนไลน์ผ่าน Zoom
ลงทะเบียน: http://bit.ly/SMA0514ZoomR
หมายเหตุ: เนื่องด้วยสถานการณ์ของโควิด-19 ในปัจจุบัน การจัดนิทรรศการ SMA ที่หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานครจะมีขึ้นภายหลังในปีนี้ (ช่วงเวลาที่จัดจะประกาศให้ทราบในอนาคต) นิทรรศการ SMA ครั้งนี้จะเป็นครั้งแรกที่จัดขึ้นในเอเชียนอกญี่ปุ่น และจัดขึ้นโดยยูเนสโก กรุงเทพฯ ร่วมด้วยเจแปนฟาวน์เดชั่น กรุงเทพฯ และหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร นอกจากนี้ KP Learning Space สถาบันสอนทักษะศิลปะและการ์ตูน จะสาธิตการวาดภาพที่งานนิทรรศการในช่วงสุดสัปดาห์อีกด้วย
[เข้าชมคลังรวมผลงานออนไลน์ของนิทรรศการได้ที่นี่: http://bit.ly/SMAorTH]
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
ฝ่ายข้อมูลข่าวสารและประชาสัมพันธ์ ยูเนสโก กรุงเทพฯ
อีเมล: pio(dot)bangkok(at)unesco(dot)org